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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JULAI, 2024 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI AGOSTI, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Julai, 2024 na mwelekeo wa Agosti, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Julai, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

kwa mwezi Agosti, 2024 nchini. 

i. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2024 vipindi vya baridi hadi baridi kali viliendelea 

kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini hususani nyakati za usiku na asubuhi.  

ii. Vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda 

wa Pwani na maziwa makuu katika kipindi cha mwezi Julai, 2024. Kwa upande 

mwingine, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika ukanda wa ziwa Victoria, 

ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki.  

iii. Katika kipindi cha mwezi Agosti 2024, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi nchini pamoja na hali ya baridi hadi baridi kali katika baadhi ya 

maeneo. Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani na ukanda wa Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini 

mashariki. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini. 

 
1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2024 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika maeneo 

mengi ya nchi iliyoambatana na vipindi vya baridi katika baadhi ya maeneo hususan nyakati 

za usiku na asubuhi. Kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi joto 3.0 °C kiliripotiwa katika 

kituo cha Uyole (Mbeya) mnamo tarehe 27 Julai, 2024. Aidha, vipindi vya upepo mkali 

unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo, hususan 

ukanda wa Pwani na maziwa makuu. Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua 
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viliripotiwa katika maeneo machache ya ukanda wa ziwa Victoria, ukanda wa pwani na 

maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Mnamo tarehe 7 Julai, 2024 kituo 

cha Musoma kilichopo mkoa wa Mara kiliripoti milimita 19.3 za mvua, ikiwa ni kiwango cha 

juu zaidi katika mwezi Julai. 

 
 

Kielelezo 1: Viwango vya joto la chini kwa vituo vya Uyole na Igeri kwa mwezi Julai, 2024 
 

2.0 MWELEKEO KWA MWEZI AGOSTI, 2024 

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2024, joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa 

kuendelea katika eneo kubwa la Bahari ya Hindi. Hata hivyo, eneo la magharibi mwa 

bahari ya Hindi karibu na mwambao wa Pwani ya kusini ya Tanzania linatarajiwa kuwa 

na joto la juu zaidi ikilinganishwa na eneo lingine la bahari ya Hindi. Hali hii inatarajiwa 
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kusababisha upepo wenye unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani 

na maeneo ya jirani. Katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki joto la Bahari la 

wastani hadi chini kidogo ya wastani linatarajiwa kuendelea. Aidha. Hali ya joto la bahari 

katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) 

inatarajiwa kuwa la wastani pia. Hali hii inatarajiwa kusababisha upungufu wa upepo 

wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. 

Joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kuendelea 

na kupelekea kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini na hivyo 

kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya maeneo 

ya ukanda wa Pwani. 

 

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI AGOSTI, 2024 

Kipindi cha mwezi Agosti 2024, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuendelea kuwa na 

hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi hadi. Hata hivyo, hali ya baridi kali hususan nyakati 

za usiku na asubuhi inatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya nyanda za juu Kusini 

magharibi pamoja na kusini mwa nchi. Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika 

maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki na Ziwa Victoria. Kwa 

upande mwingine, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini wakati msimu wa Kipupwe ukielekea mwishoni. Ufuatao ni mwelekeo wa 

hali ya hewa nchini; 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C hadi 26 °C katika 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya nyuzi joto 13 °C na 22 °C katika 

maeneo ya nchi kavu. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi ikiambatana 

na vipindi vichache vya mvua katika maeneo ya mwambao wa pwani. 
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Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya 

chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua 

hususan katika maeneo ya miinuko inatarajiwa kujitokeza. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 16 °C. Kwa upande mwingine, 

vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.  

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 7 °C hadi 16 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko (ikijumuisha mkoa wa Njombe) 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 7 °C. Aidha, hali ya ukavu 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C hadi 24 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache 
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ya mwambao wa pwani hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi 

joto 10 °C katika kipindi cha mwezi Agosti, 2024. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo 

mengi. 

 

MATARAJIO KWA MWEZI SEPTEMBA, 2024 

Katika kipindi cha mwezi  Septemba, 2024 hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi. Aidha, ongezeko kidogo la joto linatarajiwa kujitokeza. 

 
2.3 USHAURI 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na 

hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho 

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 
Imetolewa tarehe 01 Agosti, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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